Dân quân thường trực tiếp tục kéo dài thời hạn tham gia có được hưởng thêm trợ cấp không?

Ngày hỏi:15/05/2020

Dân quân thường trực tiếp tục kéo dài thời hạn tham gia thi có được hưởng mức 0,04 theo quy định không vậy luật sư? Mong nhận được giải đáp của anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 5 Luật dân quân tự vệ năm 2009 quy định: Dân quân tự vệ thường trực là lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt làm nhiệm vụ thường trực sẵn sàng chiến đấu tại các địa bàn trọng điểm về quốc phòng, an ninh.

      Như vậy, dân quân tự vệ thường trực thuộc lực lượng dân quân tự vệ nòng cốt.

      Căn cứ theo Khoản 5 Điều 47 Luật dân quân tự vệ năm 2009 quy định: Dân quân nòng cốt đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ, nếu tiếp tục được kéo dài thời hạn tham gia thực hiện nghĩa vụ thì ngoài chế độ theo quy định chung, khi được huy động làm nhiệm vụ được hưởng trợ cấp ngày công lao động tăng thêm. Mức trợ cấp tăng thêm do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng dân dân cùng cấp quyết định nhưng không thấp hơn hệ số 0,04 mức lương tối thiểu chung.

      Như vậy, khi dân quân tự vệ thường trực đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nếu tiếp tục kéo dài thời gian tham gia nghĩa vụ thì ngoài chế độ chung thì sẽ hưởng thêm 1 khoản trợ cấp (ngày công lao động tăng thêm), mức trợ cấp này do HĐND tỉnh quyết định nhưng không thấp hơn hệ số 0.04 mức lương tối thiểu chung.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn