Dân quân tự vệ có được trang bị vũ khí quân dụng không?

Ngày hỏi:19/08/2021

Xin hỏi theo quy định pháp luật thì Dân quân tự vệ có được trang bị vũ khí quân dụng không? Văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b khoản 1 Điều 18 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 quy định về đối tượng được trang bị vũ khí quân dụng như sau:

      - Quân đội nhân dân;

      - ...

      - Cảnh sát biển;

      - Công an nhân dân;

      - Dân quân tự vệ.

      Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên thì đối tượng là Dân quân tự vệ vẫn thuộc đối tượng được trang bị vũ khí quân dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn