Đang chấp hành án treo có được đi bộ đội?

Ngày hỏi:13/06/2017

Chị Phạm Thị Duyên (La Gi, Bình Thuận) hỏi: Con trai của tôi đang phải chấp hành án treo 12 tháng, thời gian thử thách 24 tháng. Đến tháng 11/2017, khi con tôi đủ 18 tuổi (đang còn trong thời gian thử thách) thì có được đi Nghĩa vụ quân sự không?

    • Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, quy định:

      “1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

      a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

      b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

      2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự”.

      Như vậy, trong thời gian thử thách, con của chị không được đăng ký nghĩa vụ quân sự; ngược lại hết thời hạn thử thách (đương nhiên được xóa án tích), con của chị được đăng ký nghĩa vụ quân sự.


    Nguồn:

    Báo Pháp Luật Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn