Đăng ký dự tuyển công chức phải đáp ứng điều kiện và tiêu chuẩn gì?

Ngày hỏi:22/08/2019

Mình đang cần tìm hiểu quy định về người dự tuyển công chức. Cho hỏi: Điều kiện và tiêu chuẩn của người được đăng ký dự tuyển công chức được quy định như thế nào? Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Mục A Phần II Công bố thủ tục hành chính về lĩnh vực công chức, viên chức thuộc phạm chức năng quản lý nhà nước của Bộ Nội vụ ban hành kèm Quyết định 546/QĐ-BNV năm 2019 thì:

      Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính (Điều 3 Thông tư số 13/2010/TT-BNV)

      + Cơ quan quản lý công chức thực hiện việc tuyển dụng công chức, bao gồm:

      - Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Kiểm toán Nhà nước;

      - Văn phòng Quốc hội, Văn phòng Chủ tịch nước;

      - Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ;

      - Tổ chức do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ thành lập mà không phải là đơn vị sự nghiệp công lập;

      - Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      - Cơ quan có thẩm quyền của Đảng Cộng sản Việt Nam, tổ chức chính trị - xã hội;

      - Tỉnh ủy, thành ủy trực thuộc Trung ương.

      - Cơ quan, tổ chức, đơn vị được phân cấp thẩm quyền tuyển dụng công chức:

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn