Đăng ký thường trú ở 02 tỉnh khác nhau được không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Cho hỏi tôi có nhà tại Hưng Yên, nơi tôi thường xuyên sinh sống và tôi có mua nhà mới tại Hà Nội, chưa chuyển về Hà Nội. Nay tôi muốn đăng ký thường trú ở cả hai nơi có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định như sau:

      Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Mỗi công dân chỉ được đăng ký thường trú tại một chỗ ở hợp pháp và là nơi thường xuyên sinh sống.

      Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu, sử dụng của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân, tổ chức tại thành phố trực thuộc trung ương phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố.

      Như vậy, trường hợp của bạn không thể đăng ký thường trú tại hai nơi. Trong trường hợp này bạn có thể giữ nơi thường trú tại Hưng Yên, nơi bạn đang sinh sống bấy lâu nay.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn