Đang là công chức và là đảng viên muốn đi du lịch nước ngoài thì có phải xin phép không?

Ngày hỏi:09/06/2016

Tôi ở Phú Yên, đang là công chức và là Đảng viên giờ muốn đi du lịch nước ngoài thì phải xin phép hay làm thủ tục gì không? Mong sớm nhận được phản hồi. Chân thành cám ơn TVPL.

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Đang là công chức và là đảng viên muốn đi du lịch nước ngoài thì có phải xin phép không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm d Khoản 1 Điều 26 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm do Ban Chấp hành Trung ương ban hành, có quy định:

      Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

      Tự ý ra nước ngoài mà không báo cáo hoặc chưa được sự đồng ý của cấp ủy trực tiếp quản lý và cấp ủy nơi sinh hoạt.

      Như vậy, bạn là công chức và là đảng viên thì bạn ra nước ngoài du lịch thì phải xin ý kiến của cấp đảng quản lý. Trường hợp bạn tự ý ra nước ngoài mà không báo cáo hoặc chưa được sự đồng ý thì có thể bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn