Đang ôn thi liên thông đại học có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:12/10/2016

Đang ôn thi liên thông đại học có phải đi Nghĩa vụ quân sự không? Hiện nay em đang học năm 3 hệ cao đẳng. Cho hỏi sau khi ra trường em dự định học liên thông lên đại học, nhưng trong khoảng thời gian chờ liên thông thì em phải nghỉ ở nhà 1 năm để ôn bài. Vậy trong thơì gian đó em có phải đi NVQS không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo như trình bày của bạn, sau khi tốt nghiệp Cao đẳng, bạn sẽ ở nhà ôn thi để chuẩn bị liên thông Đại học. Như vậy, trong khoảng thời gian đó, bạn không hề thuộc trường hợp hoãn hay miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự nào. Do đó, nếu nhận được lệnh nhập ngũ bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ của mình.
      Bạn có thể tham khảo các trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự tại Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015. Cụ thể như sau:

      a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

      đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

      e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      Trên đây là tư vấn về thực hiện nghĩa vụ quân sự khi đang ôn thi liên thông đại học. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn