Đảng viên có được bán hàng đa cấp không?

Ngày hỏi:06/06/2019

Tôi là đảng viên. Tôi muốn tham gia bán hàng đa cấp. Ban tư vấn cho tôi hỏi đảng viên có được bán hàng đa cấp không? Mong sớm nhận được phản hồi từ ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Nhật - nhat*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Quy định 47-QĐ/TW năm 2011 về những điều đảng viên không được làm thì không cấm đảng viên bán hàng đa cấp.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 40/2018/NĐ-CP:

      Những trường hợp sau không được tham gia bán hàng đa cấp:

      - Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc có tiền án về các tội sản xuất, buôn bán hàng giả, sản xuất, buôn bán hàng cấm, quảng cáo gian dối, lừa dối khách hàng, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, chiếm giữ trái phép tài sản, tội vi phạm quy định về kinh doanh theo phương thức đa cấp;

      - Người nước ngoài không có giấy phép lao động tại Việt Nam do cơ quan có thẩm quyền cấp trừ trường hợp được miễn theo quy định của pháp luật;

      - Người tham gia bán hàng đa cấp đã từng bị xử phạt do vi phạm các quy định tại khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều 5 Nghị định này mà chưa hết thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính;

      - Cá nhân quy định tại điểm c khoản 1 Điều 7 Nghị định này;

      - Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

      ==> Theo quy định trên đây thì đảng viên không bị cấm bán hàng đa cấp. Do đó bạn có thể tham gia bán hàng đa cấp mà không sự vi phạm.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn