Đảng viên được tặng thưởng huy hiệu đảng khi có bao nhiêu năm tuổi đảng?

Ngày hỏi:16/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì Đảng viên được tặng thưởng huy hiệu đảng khi có bao nhiêu năm tuổi đảng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 34 Quy định 29-QĐ/TW năm 2016, có quy định về hình thức khen thưởng trong Đảng đối với Đảng viên như sau:

      Đối với đảng viên: biểu dương, tặng giấy khen, bằng khen, Huy hiệu Đảng 30 năm, 40 năm, 45 năm, 50 năm, 55 năm, 60 năm, 65 năm, 70 năm, 75 năm, 80 năm, 85 năm, 90 năm tuổi đảng; tặng thưởng huân chương, huy chương và các danh hiệu vinh dự khác của Đảng và Nhà nước.

      => Như vậy, đảng viên sẽ được tặng thưởng Huy hiện đảng khi có 30 năm tuổi đảng. Sau đó cứ 40, 45, 50 năm... sẽ tiếp tục đăng tặng thưởng huy hiệu đảng.

      Theo Mục IV Hướng dẫn 56-HD/VPTW năm 2015 thì Mức tặng thưởng kèm theo Huy hiệu 30 năm tuổi Đảng: tiền thưởng kèm theo bằng 1,5 lần mức tiền lương cơ sở.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn