Đảng viên ngoại tình, xử lý thế nào?

Ngày hỏi:28/01/2019

Ban biên tập tư vấn giúp tôi: Chúng tôi là Đảng viên, cùng làm việc tại một cơ quan. Chúng tôi đều có chồng, vợ nhưng có qua lại với nhau và bị cấp trên phát hiện nhưng chưa có quyết định xử phạt. Ban biên tập có thể cho tôi biết là chúng tôi sẽ bị xử phạt như thế nào, có bị khai trừ ra khỏi Đảng không vì chúng tôi đều là Đảng viên và đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong công tác nhiều năm liền. Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vì hai anh chị đều là Đảng viên nên sẽ bị xử lý kỷ luật trong nội bộ, ngoài ra tùy thuộc vào mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc nặng hơn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      1/ Về xử lý kỷ luật Đảng viên:

      Theo Khoản 8 Điều 17 Hướng dẫn 03-HD/UBKTTW năm 2012 thì hành vi "Chưa có vợ, có chồng, đang có vợ, có chồng mà sống chung hoặc quan hệ như vợ chồng với người khác" được xem là hành vi Đảng viên không được làm.

      Theo đó, việc hai anh chị là Đảng viên, đã có vợ, chồng nhưng vẫn ngoại tình đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 24 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017. Do đó, hai anh chị sẽ bị khai trừ khỏi Đảng.

      2/ Về xử phạt vi phạm hoặc chịu trách nhiệm hình sự:

      Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định:

      1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

      b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

      c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

      Trường hợp gây hậu quả nghiêm trọng, hai anh chị còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015:

      1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

      a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

      b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

      b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

      Ban biên tập thông tin đến anh chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn