Đảng viên sinh con thứ 3 có đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ đúng không?

Ngày hỏi:31/01/2020

Xin chào. Tôi xin hỏi đảng viên sinh con thứ 3 sẽ được xếp vào loại hoàn thành hay không hoàn thành nhiệm vụ? Mong được hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Theo Tiết d Điểm 2.3 Khoản 2 Mục B Hướng dẫn 21-HD/BTCTW 2019 quy định khung không hoàn thành nhiệm vụ của Đảng viên, cụ thể như sau:

      => Là đảng viên không đạt mức “Hoàn thành nhiệm vụ” hoặc thuộc một trong các trường hợp sau:

      - Cấp có thẩm quyền kết luận đánh giá có biểu hiện suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”.

      - Chỉ hoàn thành dưới 50% chỉ tiêu, nhiệm vụ được giao trong năm.

      - Đảng viên là cán bộ, công chức, viên chức xếp loại ở mức “Không hoàn thành nhiệm vụ”.

      - Đảng viên bị thi hành kỷ luật trong năm (một vi phạm bị xử lý kỷ luật chỉ tính một lần khi xếp loại).

      Mặt khác theo Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 quy định:

      *Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

      - Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hóa gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chuẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.

      - Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về tình trạng sức khỏe của vợ (chồng), con để thực hiện không đúng quy định hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình.

      *Trường hợp vi phạm đã bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ tư (trừ những trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

      *Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ năm trở lên hoặc vi phạm trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

      Gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực chất là con đẻ nhằm cố tình sinh thêm con ngoài quy định.

      Lưu ý: Nếu thuộc 1 trong các trường hợp quy định tại Hướng dẫn 04-HD/UBKTTW năm 2018 sẽ không được xem là sinh con thứ 3, bạn tham khảo chi tiết tại đây.

      Như vậy, nếu đảng viên sinh con thứ 3 mà bị thi hành kỷ luật trong năm thì sẽ được đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sinh con thứ 3
    Sinh con thứ ba
    Sinh con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn