Đất đai của cán bộ đang ở nước ngoài có cần phải kê khai?

Ngày hỏi:28/09/2021

Liên quan đến quy định về phòng chống tham nhũng, xin hỏi: Trường hợp cán bộ đang công tác ở tỉnh có tài sản là đất ở mỹ thuộc quyền sở hữu của mình ở nước ngoài thì có cần phải kê khai không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định như sau:

      1. Tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

      a) Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

      b) Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Tài sản, tài khoản ở nước ngoài;

      Như vậy, đối với đất đai thuộc quyền sở hữu của cán bộ ở nước ngoài thì theo quy định pháp luật Việt Nam vẫn phải kê khai tài sản này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn