Đi dân quân tự vệ biển có được miễn nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:05/12/2018

Chào quý anh chị, em sinh năm 1997 gia đình em sinh sống gần biển. Em có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp giúp em. Anh chị cho em hỏi nếu em đi dân quân tự vệ biển thì có được miễn Nghĩa vụ quân sự không? Mong anh chị giải đáp giúp em với, em xin cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 4 Điều 5 Luật dân quân tự vệ năm 2009 quy định: "Dân quân tự vệ biển là lực lượng thuộc dân quân tự vệ nòng cốt được tổ chức ở cấp xã ven biển, xã đảo và cơ quan, tổ chức có phương tiện hoạt động trên biển để làm nhiệm vụ trên các vùng biển Việt Nam."

    Tại khoản 1 Điều 10 Luật dân quân tự vệ năm 2009 quy định: Thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt là 04 năm. Căn cứ tình hình thực tế, tính chất nhiệm vụ và yêu cầu công tác, thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt có thể kéo dài nhưng tối đa không quá 02 năm.

    Tại Điều 4 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy đinh:

    "4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình:

    a) Dân quân tự vệ nòng cốt đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ, trong đó có ít nhất 12 tháng làm nhiệm vụ dân quân tự vệ thường trực;

    b) Hoàn thành nhiệm vụ tham gia Công an xã liên tục từ đủ 36 tháng trở lên;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức, sinh viên tốt nghiệp đại học trở lên, đã được đào tạo và phong quân hàm sĩ quan dự bị;

    d) Thanh niên đã tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp tình nguyện phục vụ tại đoàn kinh tế - quốc phòng từ đủ 24 tháng trở lên theo Đề án do Thủ tướng Chính phủ quyết định;

    đ) Công dân phục vụ trên tàu kiểm ngư từ đủ 24 tháng trở lên."

    Như vậy, nếu bạn là dân quân tự vệ nòng cốt đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân tự vệ, trong đó có ít nhất 12 tháng làm nhiệm vụ dân quân tự vệ thường trực thì bạn sẽ được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự trong thời bình. Trường hợp này bạn đương nhiên được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Dân quân tự vệ biển
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn