Đi du học có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:11/02/2019

Hiện tại vào tháng 9 năm 2019 thì tôi sẽ đi du học nước ngoài thì có được hoãn Nghĩa vụ quân sự trong đợt nhập ngũ năm 2020 không?

Mong sớm nhận được phản hồi, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

      Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

      đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

      e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      Trước đây, theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 2 Thông tư 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT thì: Công dân đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên thuộc đối tượng được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên quy định này hết hiệu lực thi hành từ ngày 01/06/2018.

      Do đó, hiện nay chưa có văn bản mới quy định cụ thể về trường hợp này. Do đó, nếu thuộc đối tượng nêu trên thì bạn liên hệ với Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện để được giải đáp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn