Đi học đại học thì thôi tham gia dân quân tự vệ?

Ngày hỏi:07/08/2021

Dạ, hôm qua em có giấy báo nhập học đại học ở miền nam, mà hiện tại em đang tham gia dân quân tự vệ, năm nay 22 tuổi. Giờ em có thể thôi tham gia dân quân được không và đi học đại học. Mong hỗ trợ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 12 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định về thôi thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trước thời hạn trong trường hợp sau đây:

      - Dân quân tự vệ nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi, Dân quân tự vệ nam một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      - ...

      - Có giấy báo và vào học ở cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trường của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội; người có giấy báo và đi lao động, học tập, làm việc ở nước ngoài.

      Như vậy, bạn có thể thôi thực hiện tham gia Dân quân tự vệ trước hạn vì lý do nhập học đại học bạn nhé. Bạn liên hệ với cơ quan, đơn vị mình để thực hiện thủ tục.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chiến sỹ Dân quân tự vệ
    Dân quân tự vệ
    Dân quân tự vệ biển
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn