Điều kiện bổ nhiệm trưởng phòng hoặc phó phòng trong Sở Nông nghiệp

Ngày hỏi:13/03/2017

Điều kiện bổ nhiệm trưởng phòng hoặc phó phòng trong Sở Nông nghiệp. Tôi là viên chức đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn được 13 năm, vừa qua tôi được nâng lương trước thời hạn 1 năm nhờ thành tích xuất sắc trong nhiệm vụ. Xin hỏi là khi bổ nhiệm cấp trưởng hoặc phó phòng có yêu cầu tiêu chuẩn đầu tiên là phải Đảng viên Đảng cộng sản Việt Nam không mà không cần xét năng lực thực hiện nhiệm vụ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 6 Quyết định 27/2003/QĐ-TTg quy định điều kiện bổ nhiệm cán bộ, công chức lãnh đạo như sau:

    1. Đạt tiêu chuẩn chung của cán bộ, công chức và tiêu chuẩn cụ thể của từng chức danh bổ nhiệm theo quy định của Đảng và Nhà nước;

    2. Có đầy đủ hồ sơ cá nhân được cơ quan chức năng có thẩm quyền xác minh rõ ràng, trong đó có kê khai tài sản, nhà, đất theo quy định;

    3. Tuổi bổ nhiệm:

    a- Cán bộ, công chức bổ nhiệm lần đầu không quá 55 tuổi đối với nam và không quá 50 tuổi đối với nữ;

    b- Riêng các chức vụ trưởng phòng, phó trưởng phòng các quận, huyện và tương đương, tuổi bổ nhiệm lần đầu không quá 45 tuổi (đối với cả nam và nữ);

    c- Trường hợp cán bộ, công chức đã thôi giữ chức vụ lãnh đạo, sau một thời gian công tác nếu được xem xét để bổ nhiệm giữ chức vụ lãnh đạo, thì điều kiện về tuổi thực hiện như quy định khi bổ nhiệm lần đầu;

    4. Có đủ sức khoẻ để hoàn thành nhiệm vụ được giao;

    5. Không trong thời gian bị thi hành kỷ luật từ hình thức khiển trách đến cách chức.

    Theo quy định trên, để được bổ nhiệm cấp trưởng hoặc phó phòng thì ngoài các điều kiện chung cần phải xem xét đến các tiêu chuẩn cụ thể của từng chức danh bổ nhiệm theo quy định. Do đó, khi bổ nhiệm cấp trưởng hoặc phó phòng không phải lúc nào cũng yêu cầu tiêu chuẩn đầu tiên phải là Đảng viên Đảng cộng sản Việt Nam mà phải xét đến năng lực thực hiện nhiệm vụ và các tiêu chí khác.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện bổ nhiệm trưởng phòng hoặc phó phòng trong Sở Nông nghiệp. Bạn nên tham khảo chi tiết Quyết định 27/2003/QĐ-TTg để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn