Điều kiện cấp Giấy đăng ký lập Văn phòng đại diện của Tổ chức phi chính phủ nước ngoài

Ngày hỏi:17/12/2018

Xin chào Ban biên tập, tôi là Thùy Linh. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi điều kiện cấp Giấy đăng ký lập Văn phòng đại diện của Tổ chức phi chính phủ nước ngoài gồm những gì? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện cấp Giấy đăng ký lập Văn phòng đại diện của Tổ chức phi chính phủ nước ngoài được quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 12/2012/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hoạt động của tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam, theo đó:

      Tổ chức phi chính phủ nước ngoài muốn đăng ký lập Văn phòng đại diện tại Việt Nam phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Đã được cấp Giấy đăng ký hoạt động theo quy định tại Điều 6 của Nghị định này.

      - Có cam kết hoạt động dài hạn thông qua các chương trình, dự án đã được cấp có thẩm quyền của Việt Nam phê duyệt.

      - Đã hoạt động có hiệu quả tại Việt Nam trong thời gian ít nhất hai năm.

      - Văn phòng đại diện chỉ được đặt tại một trong 3 (ba) thành phố là Hà Nội, Đà Nẵng và thành phố Hồ Chí Minh.

      Trên đây là tư vấn về điều kiện cấp Giấy đăng ký lập Văn phòng đại diện của Tổ chức phi chính phủ nước ngoài. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Nghị định 12/2012/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn