Điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bệnh thuộc Bộ Quốc phòng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/07/2017

Điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bệnh thuộc Bộ Quốc phòng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Nam. Tôi đang công tác tại Cục Quân y – Bộ Quốc phòng. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bệnh thuộc Bộ Quốc phòng được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0165***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bệnh thuộc Bộ Quốc phòng được quy định tại Điều 24 Thông tư 18/2014/TT-BQP quy định cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề khám, chữa bệnh và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh thuộc Bộ Quốc phòng như sau:

    1. Quy mô

    Phòng khám bệnh phải đáp ứng các điều kiện sau:

    a) Có các phòng khám theo các chuyên khoa đăng ký;

    b) Phòng cấp cứu;

    c) Buồng tiểu thủ thuật;

    d) Phòng lưu người bệnh;

    đ) Bộ phận cận lâm sàng.

    2. Cơ sở vật chất

    a) Có nơi tiếp đón, phòng khám, phòng cấp cứu, phòng lưu người bệnh, phòng tiểu thủ thuật có diện tích đủ đểtriển khai phương tiện, dụng cụ phục vụ cho khám bệnh, chữa bệnh;

    b) Bảo đảm các điều kiện về an toàn bức xạ, quản lý chất thải y tế. phòng cháy, chữa cháy theo quy định của pháp luật;

    c) Bảo đảm có đủ điện, nước và các điều kiện khác để phục vụ cho chăm sóc người bệnh.

    3. Thiết bị y tế

    Có đủ thiết bị, dụng cụ y tế phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn mà phòng khám đăng ký.

    4. Tổ chức, biên chế

    a) Số lượng cán bộ, nhân viên phải đủ để thực hiện được phạm vi chuyên môn đăng ký;

    b) Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám bệnh phải đáp ứng các điều kiện sau:

    - Là bác sĩ hoặc y sĩ có chứng chỉ hành nghề phù hợp với một trong các chuyên khoa mà phòng khám bệnh đăng ký;

    - Có quyết định phân công, bổ nhiệm của cấp có thẩm quyền.

    c) Ngoài người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám bệnh, các đối tượng khác làm việc trong phòng khám bệnh nếu thực hiện khám bệnh, chữa bệnh thì phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được thực hiện khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi công việc được phân công.

    5. Phạm vi hoạt động chuyên môn

    Thực hiện các kỹ thuật chuyên môn theo danh mục được Cục trưởng Cục Quân y quy định.

    Ngoài ra, những điều kiện này còn được quy định tại Điều 25, 26, 27, 28, 29, 31 và 32 Nghị định 109/2016/NĐ-CP. Bạn có thể tham khảo thêm để nắm rõ hơn chi tiết.

    Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bệnh thuộc Bộ Quốc phòng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 18/2014/TT-BQP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn