Điều kiện cấp thị thực cho người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam

Ngày hỏi:10/10/2017

Điều kiện cấp thị thực cho người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Vũ Huy Hùng hiện đang sinh sống và làm việc tại Tp Đà Nẵng, là một du học sinh vừa về nước, tôi và một số người bạn nước ngoài đang có dự định muốn thực hiện tại quê hương, nhưng có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp như sau: Điều kiện cấp thị thực cho người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhân được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện cấp thị thực cho người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam được quy định tại Điều 10 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014, cụ thể như sau:

      1. Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế.

      2. Có cơ quan, tổ chức, cá nhân tại Việt Nam mời, bảo lãnh, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 17 của Luật này.

      3. Không thuộc các trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.

      4. Các trường hợp sau đây đề nghị cấp thị thực phải có giấy tờ chứng minh mục đích nhập cảnh:

      a) Người nước ngoài vào đầu tư phải có giấy tờ chứng minh việc đầu tư tại Việt Nam theo quy định của Luật đầu tư;

      b) Người nước ngoài hành nghề luật sư tại Việt Nam phải có giấy phép hành nghề theo quy định của Luật luật sư;

      c) Người nước ngoài vào lao động phải có giấy phép lao động theo quy định của Bộ luật lao động;

      d) Người nước ngoài vào học tập phải có văn bản tiếp nhận của nhà trường hoặc cơ sở giáo dục của Việt Nam.

      Trên đây là nội dung trả lời về điều kiện cấp thị thực cho người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam theo quy định. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn