Điều kiện để phi công quân sự được phong cấp hàng năm?

Ngày hỏi:13/10/2020

Cho hỏi, theo quy định mới thì phi công quân sự phải đáp ứng những điều kiện nào để được phong cấp hàng năm? Xin được hỏi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để phi công quân sự được phong cấp hàng năm?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 25 Thông tư 120/2020/TT-BQP (Có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định về phi công, thành viên tổ bay hàng năm được phong cấp khi đạt các điều kiện sau:

      - Đạt tiêu chuẩn phân cấp quy định tại Chương III Thông tư này;

      - Chỉ tiêu giờ bay trong năm đạt ≥ 80% chỉ tiêu giờ bay quy định;

      - Thực hành bay trong năm không để xảy ra uy hiếp an toàn bay, tai nạn bay;

      - Kết quả kiểm tra phân cấp: Lý thuyết từng nội dung đạt điểm khá trở lên (riêng đối với phong cấp 1 từng nội dung đạt từ 7,5 điểm trở lên theo thang điểm 10 và điểm bình quân đạt giỏi). Huấn luyện dù hàng không (nếu có) đạt khá trở lên. Rèn luyện thể lực đạt khá trở lên. Nhận thức chính trị, rèn luyện kỷ luật tốt. Thực hành bay đạt khá trở lên đối với phong cấp 2, cấp 3; đạt giỏi đối với phong cấp 1.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT