Điều kiện hưởng phụ cấp trách nhiệm theo quy định hiện hành

Ngày hỏi:10/01/2017

Điều kiện hưởng phụ cấp trách nhiệm theo quy định hiện hành. Tôi hiện đang là chuyên viên hợp đồng không thời hạn của một cơ quan khối Đoàn thể, ngoài việc thực hiện công tác chuyên môn, tôi còn được giao phụ trách công tác thủ quỹ của cơ quan. Tôi có tìm hiểu Thông tư 05/2005/TT-BNV những người phục trách thủ quỹ được hưởng phụ cấp trách nhiệm với hệ số 0.1. Tuy nhiên lại không thấy có đề cập đến người lao động theo hợp đồng dài hạn. Cho tôi hỏi tôi có được hưởng phụ cấp trách nhiệm hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Mục I Thông tư 05/2005/TT-BNV xác định đối tượng hưởng phụ cấp trách nhiệm với công việc như sau:

    Phụ cấp trách nhiệm công việc áp dụng đối với cán bộ, công chức (kể cả công chức dự bị), viên chức, những người đang trong thời gian tập sự, thử việc thuộc biên chế trả lương của các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước, do tính chất, đặc điểm của nghề hoặc công việc đòi hỏi trách nhiệm cao hoặc đảm nhiệm công tác quản lý nhưng không thuộc chức danh lãnh đạo do bầu cử và do bổ nhiệm (không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo).

    Và mức hưởng theo Điểm d Khoản 2 Mục II Thông tư 05/2005/TT-BNV xác định hệ số 0,1 áp dụng với các chức danh sau:

    - Phó trưởng kho lưu trữ tài liệu, thư viện, Phó trưởng kho lưu trữ bảo quản, phục chế hiện vật trong các bảo tàng hạng II trở lên, kho khu di tích Phủ Chủ tịch;

    - Trưởng kho lưu trữ tài liệu, thư viện Trưởng kho lưu trữ bảo quản, phục chế và giới thiệu hiện vật trong các bảo tàng;

    - Phó trưởng kho, Phó trưởng quỹ tiền, vàng bạc, đá quý Ngân hàng Nhà nước và Kho bạc Nhà nước từ Trung ương đến cấp huyện;

    - Giáo viên được cử làm Tổng phụ trách (chuyên trách và bán chuyên trách) Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh ở trường phổ thông hạng III;

    - Cán bộ, viên chức y tế chuyên trách đỡ đẻ ở các trạm, bệnh viện, viện phụ sản, các khoa sản ở bệnh viện đa khoa và ở trung tâm y tế;

    - Cán bộ, viên chức y tế trực tiếp làm kiểm nghiệm thuốc;

    - Bác sĩ, kỹ thuật viên y học thể dục, thể thao ở đội tuyển cấp ngành, tỉnh làm công tác kiểm tra, theodõi, chăm sóc, phục hồi sức khoẻ cho các vận động viên;

    - Nhân viên bảo vệ, thủ kho vật liệu nổ;

    - Thủ quỹ cơ quan, đơn vị;

    - Tổ trưởng các ngành còn lại.

    Trường hợp của bạn, hiện tại bạn đang là chuyên viên làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn mà không nói rõ bạn có phải là viên chức hay không nên chia các trường hợp sau:

    Nếu bạn là viên chức theo Điều 2 Luật viên chức 2010 thì bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp trách nhiệm.

    Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

    Nếu bạn không phải là viên chức mà chỉ làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn thì bạn không được hưởng phụ cấp trách nhiệm nêu trên.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện hưởng phụ cấp trách nhiệm theo quy định hiện hành. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 05/2005/TT-BNV để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn