Điều kiện về học vấn của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã?

Ngày hỏi:23/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì điều kiện về học vấn của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã phải đáp ứng yêu cầu nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 26 Luật Dân quân tự vệ 2019, có quy định.

      Điều 26. Đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã

      Chỉ huy trưởng, Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã phải được đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở trình độ trung cấp, cao đẳng hoặc đại học tại nhà trường quân đội.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã phải có trình độ trung cấp, cao đẳng hoặc đại học tại nhà trường quân đội, được đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn