Điều kiện xét thăng cấp bậc quân hàm công an từ trung úy lên thượng úy

Ngày hỏi:13/03/2020

Tôi mới tốt nghiệp trường công an nhân dân loại xuất sắc nên được phong cấp bậc quân hàm là trung úy, tôi được biết phải giữ cấp bậc quân hàm trung úy được 3 năm thì mới đủ thời hạn xét thăng hàm lên thượng úy. Vậy cho tôi hỏi ngoài điều kiện về thời hạn thì có còn điều nào khác không? Nhờ hỗ trợ để tôi có sự chuẩn bị phù hợp, cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 22 Luật công an nhân dân 2018 quy định sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được thăng cấp bậc hàm khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe;

      - Cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;

      - Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm: Trung úy lên thượng úy là 03 năm.

      => Như vậy, bạn muốn thăng hàm lên thượng úy, thì ngoài việc giữ hàm trung úy 03 năm, bạn còn phải đảm bảo hoàn thành nhiệm vụ, không bị kỷ luật và cấp hàm hiện tại thấp hơn cấp hàm cao nhất đối với chức vụ đang giữ.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn