Điều kiện xuất ngũ theo Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990

Theo dõi sự thay đổi của Điều kiện xuất ngũ
Ngày hỏi:01/06/2018

Điều kiện xuất ngũ theo Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hải hiện đang sống và làm việc tại Đồng Nai. Tôi hiện đang tìm hiểu về Luật Nghĩa vụ quân sự Việt Nam qua các năm. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện xuất ngũ theo Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990 được quy định như thế nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện xuất ngũ theo Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990
      (ảnh minh họa)
    • Điều kiện xuất ngũ được quy định tại Khoản 4 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990, theo đó:

      Hạ sĩ quan và binh sĩ đã phục vụ tại ngũ đủ thời hạn quy định ở Điều 14 của Luật này thì được xuất ngũ. Theo lệnh của Bộ trưởng Bộ quốc phòng, người chỉ huy đơn vị từ cấp trung đoàn và tương đương trở lên có trách nhiệm thực hiện việc xuất ngũ cho hạ sĩ quan và binh sĩ thuộc quyền.

      Thời gian xuất ngũ của hạ sĩ quan và binh sĩ phải được thông báo trước một tháng cho quân nhân, Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị cơ sở, nơi quân nhân cư trú hoặc làm việc trước khi nhập ngũ. Người chỉ huy của đơn vị cấp trung đoàn và tương đương trở lên có hạ sĩ quan và binh sĩ xuất ngũ phải tổ chức tiễn và đưa họ về bàn giao cho Uỷ ban nhân dân địa phương đã giao quân. Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh có trách nhiệm tổ chức tiếp nhận hạ sĩ quan và binh sĩ xuất ngũ về địa phương mình.

      Trên đây là tư vấn về điều kiện xuất ngũ theo Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi 1990. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn