Đình chỉ việc giải quyết vụ án hành chính

Ngày hỏi:21/07/2011
Năm 2011, ông X gửi đơn đến Toà án nhân dân quận M khởi kiện quyết định xử phạt xây nhà trái phép của ông Chủ tịch Uỷ ban nhân dân quận. Nhưng khi Toà án triệu tập, ông X lại vắng mặt mà không hề có lý do gì. Xin hỏi khi Toà án triệu tập ông X nhiều lần mà ông vẫn không đến thì phải xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 120 Luật Tố tụng hành chính thì Toà án quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án hành chính nếu người khởi kiện đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt.

      Đối chiếu với quy định pháp luật, ông X là người khởi kiện nhưng khi được Toà án triệu tập lại vắng mặt, thậm chí đã vắng mặt nhiều lần mà không có lý do chính đáng, không vì sự kiện bất khả kháng, do đó trường hợp này Toà án quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn