Độ tuổi của thôn trưởng có được giới hạn?

Ngày hỏi:25/12/2020

Cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì những người làm công tác trưởng thôn có bị giới hạn về độ tuổi không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Độ tuổi của thôn trưởng có được giới hạn?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 11 Thông tư 04/2012/TT-BNV có quy định về tiêu chuẩn của trưởng thôn, tổ trưởng tổ dân phố như sau:

      - Người có hộ khẩu thường trú và cư trú thường xuyên ở thôn, tổ dân phố;

      - Đủ 21 tuổi trở lên, có sức khỏe, nhiệt tình và có tinh thần trách nhiệm trong công tác;

      - Có phẩm chất chính trị và phẩm chất đạo đức tốt, được nhân dân tín nhiệm; bản thân và gia đình gương mẫu thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các quy định của địa phương;

      - Có kiến thức văn hóa, năng lực, kinh nghiệm và phương pháp vận động, tổ chức nhân dân thực hiện tốt các công việc tự quản của cộng đồng dân cư và công việc cấp trên giao.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì luật có giới hạn độ tuổi tối thiểu để được làm trưởng thôn, chứ luật không có giới hạn độ tuổi tối đa để được làm trưởng thôn bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn