Độ tuổi tham gia dân quân tự vệ từ tháng 7/2020

Ngày hỏi:18/12/2019

Tôi năm nay 28 tuổi hết tuổi đi Nghĩa vụ quân sự nhưng tôi muốn tham gia phục vụ tổ quốc nhưng không được, nghe nói tôi có thể đi dân quân tự vệ. Vậy theo quy định mới thì độ tuổi tham gia dân quân tự vệ là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 8 Luật Dân quân tự vệ 2019 (Có hiệu lực ngày 01/07/2020) quy định độ tuổi tham gia dân quân tự vệ như sau:

      => Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia Dân quân tự vệ thì có thể kéo dài đến hết 50 tuổi đối với nam, đến hết 45 tuổi đối với nữ.

      Lưu ý: Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định kéo dài độ tuổi tham gia Dân quân tự vệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT