Đơn giản hóa thủ tục cấp lại thẻ giám định viên quyền tác giả, quyền liên quan

Ngày hỏi:30/08/2017

Đơn giản hóa thủ tục cấp lại thẻ giám định viên quyền tác giả, quyền liên quan được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thanh Hằng hiện đang sống và làm việc tại Đà Nẵng. Tôi đang tìm hiểu về việc cấp lại thẻ giám định viên quyền tác giả và quyền liên quan được. Tôi có nghe về việc đơn giản hóa thủ tục trong lĩnh vực bản quyền tác giả. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi đơn giản hóa thủ tục cấp lại thẻ giám định viên quyền tác giả, quyền liên quan được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đơn giản hóa thủ tục cấp lại thẻ giám định viên quyền tác giả, quyền liên quan được quy định tại Tiểu mục 3 Mục IV Phần A Phương án đơn giản hóa thủ tục hành chính, giấy tờ công dân liên quan đến quản lý dân cư thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành kèm theo Nghị quyết 78/NQ-CP năm 2017, theo đó:

    a) Bỏ quy định nộp “Bản sao giấy chứng minh nhân dân” tại điểm c Điều 7 Thông tư số 15/2012/TT-BVHTDL ngày 13 tháng 12 năm 2012.

    b) Bỏ văn bản yêu cầu cấp lại thẻ giám định viên, đưa các thông tin tại văn bản này vào Tờ khai yêu cầu cấp/cấp lại Thẻ giám định viên. Sửa đổi, bổ sung Mẫu Tờ khai yêu cầu cấp/cấp lại Thẻ giám định viên quyền tác giả, quyền liên quan ban hành kèm theo Thông tư số 15/2012/TT-BVHTDL ngày 13 tháng 12 năm 2012, cụ thể: Bỏ mục địa chỉ của cá nhân yêu cầu cấp thẻ Giám định quyền tác giả, quyền liên quan; thay bằng: số định danh cá nhân của cá nhân yêu cầu cấp lại thẻ Giám định viên.

    Trên đây là tư vấn về đơn giản hóa thủ tục cấp lại thẻ giám định viên quyền tác giả, quyền liên quan. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Nghị quyết 78/NQ-CP năm 2017. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn