Đủ 18 tuổi trở lên mới được đăng ký dự tuyển viên chức?

Ngày hỏi:04/12/2020

Theo quy định pháp luật hiện hành, một người muốn đăng ký dự tuyển viên chức thì bắt buộc đối với độ tuổi phải đủ 18 tuổi trở lên phải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1b Điều 22 Luật viên chức 2010 quy định như sau:

      Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

      + Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

      + Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật.

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn không nhất thiết đủ 18 tuổi nhưng phải có sự đồng ý bằng văn bản người đại diện theo pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn