Dự án nào được sử dụng bộ máy chuyên môn để quản lý?

Ngày hỏi:15/12/2015
Ông Võ Thanh Sang (tỉnh Bình Dương) hỏi: Trường hợp UBND xã, phường, thị trấn làm chủ đầu tư các công trình có tổng mức đầu tư dưới 5 tỷ đồng thì có được sử dụng bộ máy chuyên môn của mình để quản lý công trình không?

    Nội dung này được Bộ Xây dựng tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1, Điều 21 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng, nếu UBND xã, phường làm chủ đầu tư thì chỉ được sử dụng bộ máy chuyên môn của xã, phường để trực tiếp quản lý dự án có tổng mức đầu tư dưới 2 tỷ đồng.

      Trường hợp không có người có đủ tiêu chuẩn theo quy định thì phải thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực để giám sát thi công và tham gia nghiệm thu hạng mục, công trình hoàn thành theo quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn