Dừng hưởng chế độ ưu đãi khi có quyết định luân chuyển

Ngày hỏi:22/03/2017

Bà Nguyễn Thị Xuân được tuyển dụng dạy lớp mẫu giáo 5 tuổi tại Trường Tiểu học U Minh 3, ấp Vồ Dơi, xã Trần Hợi, huyện Trần Văn Thời, tỉnh Cà Mau từ năm 2007. Năm 2015, bà được luân chuyển về Trường Mầm non Sơn Ca, ấp 1, xã Trần Hợi để sinh hoạt chuyên môn, nhưng vẫn giảng dạy tại Trường U Minh 3. Năm 2014, ấp Vồ Dơi được đưa vào danh sách ấp đặc biệt khó khăn. Bà Xuân hỏi, trường hợp của bà có được hưởng chế độ đối với cán bộ công tác tại vùng đặc biệt khó khăn theo quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP không?

    Nội dung này được UBND huyện Trần Văn Thời, tỉnh Cà Mau tư vấn như sau:

    • Khoản 1, Điều 2 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định này công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, gồm: Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn.

      Ngày 18/12/2013, Ủy ban Dân tộc có Quyết định số 582/QĐ-UBDT phê duyệt danh sách thôn đặc biệt khó khăn vùng dân tộc miền núi vào diện đầu tư của chương trình 135.

      Năm 2014, ấp Vồ Dơi được công nhận ấp khó khăn và được thụ hưởng các chính sách theo quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

      Như vậy, bà Nguyễn Thị Xuân là giáo viên Trường Tiểu học U Minh 3 từ năm 2007 đến năm 2014 thì bà Xuân sẽ được hưởng chính sách quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP đến hết năm 2014.

      Đầu năm 2015, bà Xuân có Quyết định luân chuyển về Trường Mầm non Sơn Ca, ấp 1, xã Trần Hợi, không nằm trên địa bàn ấp Vồ Dơi thì không được hưởng các chính sách theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn