Dùng vũ lực hỏi cung có bị xử lý ?

Ngày hỏi:24/09/2013

Dùng vũ lực để lấy cung, lấy lời khai có bị xử lý theo pháp luật?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 298 và Điều 299 Bộ luật hình sự quy định về tội dùng nhục hình và tội bức cung:

      Điều 298. Tội dùng nhục hình

      1. Người nào dùng nhục hình trong hoạt động điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm.

      4. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.

      Điều 299. Tội bức cung

      1. Người nào tiến hành điều tra, truy tố, xét xử mà bằng các thủ đoạn trái pháp luật buộc người bị thẩm vấn phải khai sai sự thật gây hậu quả nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

      4. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm.

      Theo đó, bất kì hành vi sử dụng vũ lực trái pháp luật nào được áp dụng trong hoạt động điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án thì đều bị xử lý theo quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Dùng vũ lực hỏi cung
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn