Được nâng bậc từ năm 2016 đến nay có được xét tăng lương trước thời hạn không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Chào luật sư, kính mong luật sư trả lời thắc mắc, như sau: Em hiện là giáo viên THCS, quyết định nâng lương thường xuyên gần nhất của em là ngày 13/12/2016. Như vậy, năm 2019 này (xét về thời gian) em có đủ điều kiện để xét nâng lương trước thời hạn không (theo Thông tư 08/2013/BNV)?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định Thông tư liên tịch 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV đối với giáo viên cấp 2 phải có bằng cao đẳng trở lên.

      Căn cứ vào Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV quy định thời gian nâng bậc lương thương xuyên đối với chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên là 3 năm (nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh).

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn được xét nâng lương gần nhất là 13/12/2016 thì 3 năm sau tức là 13/12/2019 bạn sẽ được nâng bậc lương thường xuyên.

      Hiện tại là 19/12/2019 nên giờ bạn không được xét nâng bậc lương trước thời hạn.

      Bạn tham khảo thêm bài viết "Điều kiện nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức năm 2019" để biết thêm điều kiện nâng bậc lương trước thời hạn.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn