Gia đình có hoàn cảnh khó khăn có được xin xuất ngũ trước thời hạn không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Tôi hiện tại đang đi Nghĩa vụ quân sự được 1 năm nhưng vì hoàn cảnh gia đình khó khăn nên muốn xin xuất ngũ trước thời hạn cho phép của nhà nước có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 4 Thông tư 279/2017/TT-BQP thì hạ sĩ quan, binh sĩ được xuất ngũ trước thời hạn khi có một trong các điều kiện sau:

      Ủy ban nhân dân cấp xã và Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện xác nhận là gia đình có hoàn cảnh khó khăn thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điểm b, c Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, cụ thể như sau:

      - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      - Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

      Theo thông tin bạn cung cấp, hiện bạn đang đi nghĩa vụ quân sự mà gia đình có hoàn cảnh khó khăn thì bạn có thể được xuất ngũ trước thời hạn nếu UBND xã và Ban chỉ huy quân sự xác nhận gia đình bạn thuộc vào 1 trong 2 trường hợp nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn