Gia đình sống trên thuyền có được xem là chỗ ở hợp pháp hay không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em năm nay học lớp 11. Vì điều kiện nên bấy lâu nay gia đình em vừa làm nghề đánh cá và vừa sử dụng thuyền làm nơi sinh hoạt. Như vậy, việc sống ở trên thuyền có được xem là chỗ ở hợp pháp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gia đình sống trên thuyền có được xem là chỗ ở hợp pháp hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3b Điều 5 Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định như sau:

      - Chỗ ở hợp pháp bao gồm:

      + Nhà ở;

      + Tàu, thuyền, phương tiện khác nhằm mục đích để ở và phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân.

      Như vậy, trường hợp của bạn khi sống và sinh hoạt trên thuyền vẫn được xem là chỗ ở hợp pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn