Giải quyết kinh phí khám chữa bệnh dân quân tự vệ cần chuẩn bị hồ sơ ra sao?

Ngày hỏi:06/07/2020

Theo quy định mới thì dân quân tự vệ cần chuẩn bị những hồ sơ gì để được thanh toán chi phí khám, chữa bệnh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 4 Điều 14 Nghị định 72/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15/08/2020) quy định về hồ sơ cần chuẩn bị để dân quân tự vệ được hưởng chi phí khám, chữa bệnh gồm những hồ sơ sau:

      - Đơn đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh của dân quân hoặc người đại diện hợp pháp của dân quân. Mẫu đơn quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này;

      - Phiếu xét nghiệm, đơn thuốc, hóa đơn thu tiền, giấy xuất viện;

      - Quyết định công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ; quyết định điều động hoặc huy động hoặc kế hoạch thực hiện nhiệm vụ được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

      Trên đây là những hồ sơ mà dân quân tự vệ cần chuẩn bị để được thanh toán chi phí khám, chữa bệnh theo quy định của Nghị định 72/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn