"Giải thưởng Hồ Chí Minh" là do Thủ tướng Chính phủ quyết định tặng?

Ngày hỏi:04/12/2020

Có phải theo quy định hiện hành đối với "Giải thưởng Hồ Chí Minh" là do Thủ tướng Chính phủ quyết định tặng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • "Giải thưởng Hồ Chí Minh" là do Thủ tướng Chính phủ quyết định tặng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 77 Luật Thi đua, Khen thưởng 2003 quy định như sau:

      Chủ tịch nước quyết định tặng huân chương, huy chương, "Giải thưởng Hồ Chí Minh", "Giải thưởng nhà nước", danh hiệu vinh dự nhà nước.

      Như vậy, người quyết định tặng "Giải thưởng Hồ Chí Minh" chính là Chủ tịch nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn