Giám đốc Sở tư pháp cần có tiêu chuẩn về trình độ như thế nào?

Ngày hỏi:17/01/2020

Theo quy định mới nhất thì để làm Giám đốc Sở tư pháp cần có tiêu chuẩn về trình độ như thế nào? Mong nhận được giải đáp của anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 10/2019/TT-BTP (Có hiệu lực từ 12/02/2020) quy định tiêu chuẩn về trình độ của Giám đốc sở tư pháp, cụ thể như sau:

      - Có trình độ cử nhân luật trở lên;

      - Đang giữ ngạch chuyên viên chính hoặc tương đương trở lên;

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng ngạch chuyên viên cao cấp hoặc có bằng tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc tương đương theo quy định;

      - Có bằng tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị hoặc cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc cử nhân chính trị hoặc có giấy xác nhận trình độ lý luận tương đương cao cấp lý luận chính trị của cơ quan có thẩm quyền;

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng lãnh đạo cấp vụ hoặc cấp sở;

      - Có chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 3 trở lên của khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam theo quy định hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

      - Có chứng chỉ tin học với trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định để phục vụ công tác lãnh đạo, quản lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn