Giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm đối với sĩ quan

Ngày hỏi:25/07/2016

Giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm đối với sĩ quan trong trường hợp nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Anh chị cho tôi hỏi, hiện nay trong Quân đội nhân dân Việt Nam, giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm đối với sĩ quan trong trường hợp nào? Rất mong nhận được câu trả lời của anh chị! Tôi xin chân thành cám ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 thì sĩ quan có thể được giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm hoặc chức vụ có quy định cấp bậc quân hàm cao nhất thấp hơn cấp bậc quân hàm hiện tại trong những trường hợp sau đây:

      - Tăng cường cho nhiệm vụ đặc biệt;

      - Thay đổi tổ chức, biên chế;

      - Điều chỉnh để phù hợp với năng lực, sức khoẻ của sĩ quan.

      Việc giao chức vụ thấp hơn chức vụ đang đảm nhiệm đối với sĩ quan được quy định tại Khoản 3 Điều 21 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn