Giáo viên được cử đi bồi dưỡng 6 tháng có được hưởng phụ cấp đứng lớp?

Ngày hỏi:26/08/2019

Vợ tôi là giáo viên cấp 2, sắp tới vợ tôi được cử đi bồi dưỡng nghiệp vụ trong thời gian 6 tháng. Anh chị cho tôi hỏi thời gian này vợ tôi có được hưởng trợ phụ cấp đứng lớp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 35 Luật viên chức 2010 thì:

      "2. Viên chức được cử tham gia đào tạo, bồi dưỡng được hưởng tiền lương và phụ cấp theo quy định của pháp luật và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập; thời gian đào tạo, bồi dưỡng được tính là thời gian công tác liên tục, được xét nâng lương."

      Theo quy định tại Khoản 2 Mục I Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thì:

      b) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

      - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

      - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

      - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

      - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

      - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

      Theo quy định trên thì viên chức được cử tham gia đào tạo, bồi dưỡng được hưởng lương và phụ cấp theo quy định. Tuy nhiên thời gian đi công tác, học tập không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi. Do đó, trường hợp vợ bạn được cử đi bồi dưỡng 6 tháng sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi (đứng lớp).

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn