Giáo viên hợp đồng trúng tuyển viên chức có được miễn tập sự không?

Ngày hỏi:03/08/2019

Em đang hợp đồng với trường thcs với vị trí giáo viên tin học và Hệ số lương là 2.34. Hợp đồng được 7 năm. Bây giờ em trúng tuyển viên chức giáo viên thpt vị trí giáo viên tin học. Vậy em có phải trải qua tập sự không. Em đóng bhxh bắt buộc được 7 năm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 12 Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP sửa đổi quy định về tuyển dụng công chức, viên chức... có quy đinh:

      Điều 20. Chế độ tập sự đối với viên chức

      2. Thời gian tập sự được quy định như sau:

      a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo đại học. Riêng đối với chức danh nghề nghiệp bác sĩ là 09 tháng;

      b) 09 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo cao đẳng;

      c) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo trung cấp.

      Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp:

      - Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

      - Được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm

      - Thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự.

      => Căn cứ quy định trên và đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn sẽ không phải trải qua thời gian tập sự nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn