Giấy phép xuống tàu có giá trị tại tất cả các cảng biển không?

Ngày hỏi:17/08/2021

Liên quan đến lĩnh vực an ninh trật tự tại cửa khẩu cảng thì trường hợp được cấp Giấy phép xuống tàu thì có giá trị tại tất cả các cảng biển không ạ? Văn bản nào quy định? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định 77/2017/NĐ-CP quản lý bảo vệ an ninh trật tự tại cửa khẩu cảng, có quy định

      Giá trị sử dụng của Giấy phép xuống tàu

      - Giấy phép xuống tàu do một đơn vị Biên phòng cửa khẩu cảng cấp chỉ có giá trị sử dụng tại cửa khẩu cảng do đơn vị Biên phòng cửa khẩu cảng đó quản lý;

      - Khi hoạt động tại cửa khẩu cảng, người được cấp giấy phép có hành vi vi phạm pháp luật bị thu hồi Giấy phép xuống tàu.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì giấy phép xuống tàu không có giá trị tất cả tại các cảng biển. Mà nó chỉ có giá trị tại các cảng biển nơi đơn vị Biên phòng cảng biển đó quản lý.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn