Giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam có được dùng làm căn cứ để cấp giấy thông hành không?

Ngày hỏi:03/09/2018

Tôi là Nguyễn Minh Thành, hiện tôi đang là sinh sống và làm việc tại Quảng Ninh, tôi được biết một số cá nhân sinh sống cùng gần biên giới, sẽ được cấp giấy thông hành. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam có được dùng làm căn cứ để cấp giấy thông hành không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư liên tịch 08/2013/TTLT/BCA-BNG sửa đổi Thông tư liên tịch 08/2009/TTLT/BCA-BNG hướng dẫn cấp hộ chiếu phổ thông và giấy thông hành cho công dân Việt Nam ở nước ngoài do Bộ Công an và Bộ Ngoại giao ban hành, có quy định như sau:

    - Giấy tờ dùng làm căn cứ để cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu, cấp giấy thông hành là một trong những giấy tờ sau:

    + Giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam (loại có ảnh) theo quy định của pháp luật Việt Nam về quốc tịch ban hành qua các thời kỳ;

    + Giấy xác nhận nhân sự của công dân Việt Nam hiện ở nước ngoài do Cục Quản lý xuất nhập cảnh cấp còn giá trị (mẫu X04 ban hành kèm theo Thông tư này);

    + Giấy tờ do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho công dân còn giá trị, có ghi đầy đủ yếu tố nhân thân và ảnh. Yếu tố nhân thân của một người bao gồm: họ và tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, giới tính, quốc tịch của người đó.

    Như vậy, Giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam được dùng làm căn cứ để cấp giấy thông hành bạn nhé.

    Ban biên tập thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn