Giữ chức phó Ban y tế dự phòng 5 năm có được bổ nhiệm phó Giám đốc Trung tâm y tế huyện không?

Ngày hỏi:31/08/2019

Cho em hỏi, em đang giữ chức vụ phó Ban y tế dự phòng từ ngày 14/8/2014 đến ngày 14/8/2019 thuộc Trung tâm y tế huyện, bây giờ bổ nhiệm vào vị trí phó Giám đốc Trung tâm y tế huyện có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 7 Quy định về tiêu chuẩn và quy trình bổ nhiệm, bổ nhiệm lại chức danh lãnh đạo, quản lý trong đơn vị sự nghiệp của Bộ Y tế ban hành kèm theo Quyết định 4286/QĐ-BYT năm 2018 thì tiêu chuẩn bổ nhiệm phó Giám đốc Trung tâm y tế huyện cụ thể như sau:

      *Trình độ chuyên môn:

      - Phụ trách chuyên môn: Tốt nghiệp bác sĩ chuyên khoa cấp I hoặc tương đương trở lên; tốt nghiệp bác sĩ chuyên khoa cấp II hoặc tương đương đối với đơn vị hạng I, hạng đặc biệt.

      - Phụ trách kinh tế: Tốt nghiệp đại học trở lên thuộc khối ngành kinh tế; đại học khác phải có chứng chỉ quản lý kinh tế - tài chính (thời gian học từ 6 tháng trở lên).

      *Trình độ lý luận chính trị, quản lý:

      - Tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị.

      - Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý đơn vị do Bộ Y tế quy định.

      *Kinh nghiệm trong công tác, quản lý:

      Đã giữ chức vụ quản lý khoa, phòng và tương đương trở lên ít nhất 03 năm.

      Trên đây là tiên chí để bổ nhiệm chức danh phó Giám đốc Trung tâm y tế huyện.

      Với thông tin bạn cung cấp chúng tôi không thể kết luận được bạn đủ tiêu chuẩn để bộ nhiệm chức danh phó Giám đốc Trung tâm y tế huyện.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT