Góp vốn trong Công ty TNHH

Ngày hỏi:23/06/2014

Thưa Luật sư, Công ty tôi được thành lập vào ngày 21/04/2014 (theo giấy đăng ký kinh doanh) và các thành viên trong Hội đồng thành viên đều góp vốn bằng tiền mặt. Tôi muốn hỏi việc góp vốn bằng tiền mặt như vậy là có phù hợp với quy định hiện hành hay không? Vì tôi được biết theo nghị định 222/2013/NĐ-CP thì các giao dịch tài chính của doanh nghiệp như góp vốn, mua bán và chuyển nhượng vốn sẽ không thanh toán bằng tiền mặt. Mong nhận được phản hồi sớm từ luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Đúng như bạn nói, theo Nghị định 222/2013/NĐ-CP thì:

      Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

      1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

      Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 3 năm 2014.

      Công ty bạn được thành lập vào ngày 21/04/2014 và các thành viên trong Hội đồng thành viên đều góp vốn bằng tiền mặt, như vậy căn cứ vào quy định trên thì việc góp vốn bằng tiền mặt như trên là trá với quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn