Hạ sĩ quan, binh sĩ có thể đảm nhiệm những chức vụ nào?

Ngày hỏi:23/09/2016

Hạ sĩ quan, binh sĩ có thể đảm nhiệm những chức vụ nào? Tôi chuẩn bị phải nhập ngũ và có ý định sẽ xin vào chuyên nghiệp. Tôi có thắc mắc là nếu tôi nhập ngũ, vào hàng binh sĩ thì tôi có thể đảm nhiệm những chức vụ nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nếu bạn nhập ngũ, vào hàng binh sĩ thì bạn có thể đảm nhiệm những chức vụ quy định tại Khoản 1, Điều 8 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015. Cụ thể như sau:

      - Phó trung đội trưởng và tương đương;

      - Tiểu đội trưởng và tương đương;

      - Phó tiểu đội trưởng và tương đương;

      - Chiến sĩ.

      Trên đây là quy định về những chức vụ mà hạ sĩ quan, binh sĩ có thể đảm nhiệm. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn