Hạ sĩ quan, binh sĩ có thể được phong những cấp bậc, quân hàm nào?

Ngày hỏi:23/09/2016

Hạ sĩ quan, binh sĩ có thể được phong những cấp bậc, quân hàm nào? Tôi vừa tốt nghiệp Đại học ngành Quản trị thì nhận được lệnh gọi nhập ngũ. Tôi cũng muốn được tham gia Quân nhân chuyên nghiệp. Vậy nên, tôi muốn biết, khi tham gia Nghĩa vụ quân sự, tôi có thể được phong tới cấp bậc, quân hàm nào để cố gắng? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi tham gia nghĩa vụ quân sự, bạn sẽ nằm ở hạng binh sĩ. Do đó, về cấp bậc, quân hàm, theo Khoản 2 Điều 8 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, bạn có thể đạt tới những cấp bậc, quân hàm như sau:

      Cấp bậc quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ:

      - Thượng sĩ;

      - Trung sĩ;

      - Hạ sĩ;

      - Binh nhất;

      - Binh nhì.

      Trên đây là quy định về cấp bậc, quân hàm của hạ sĩ quan, binh sĩ. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn