Hạn tuổi cao nhất phục vụ trong ngạch dự bị của quân nhân chuyên nghiệp

Ngày hỏi:27/09/2016

Hạn tuổi cao nhất phục vụ trong ngạch dự bị của Quân nhân chuyên nghiệp là bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc cần nhờ Ban biên tập giải đáp: Tôi hiện đang là sĩ quan chuyên nghiệp nhưng công tác trong ngạch dự bị đơn vị động viên của địa phương. Cho tôi hỏi, với vị trí hiện tại, tôi sẽ làm việc cao nhất là tới bao nhiêu tổi? Mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Do bạn không nói rõ hiện giờ cấp bậc quân hàm của bạn là gì nên Ban biên tập chỉ có thể tư vấn tất cả các trường hợp có thể phát sinh để bạn cân nhắc, xem xét.

      Điều 23 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 quy định:

      Hạn tuổi cao nhất phục vụ trong ngạch dự bị của quân nhân chuyên nghiệp

      - Cấp úy quân nhân chuyên nghiệp: 54 tuổi.

      - Thiếu tá, Trung tá quân nhân chuyên nghiệp: 56 tuổi.

      - Thượng tá quân nhân chuyên nghiệp: 58 tuổi.

      Trên đây là quy định về hạn tuổi cao nhất phục vụ trong ngạch dự bị của quân nhân chuyên nghiệp. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Luật QNCN năm 2015 quy định thời hạn phục vụ của QNCN như sau: Cấp &#250;y QNCN: 52 tuổi; Cấp Thiếu, Trung t&#225; QNCN: 54; Thượng t&#225; QNCN: Nam 56, Nữ 55. Nội dung tư v&#225;n của Ban thư k&#253; Luật l&#224; sai.<br/>
    tuan trinh (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    C&#243; vẻ như bạn đang c&#243; sự nhầm lần ở đ&#226;y.<br/>Nội dung bạn đang đề cập l&#224; hạn tuổi hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất của qu&#226;n nh&#226;n chuy&#234;n nghiệp theo cấp bậc qu&#226;n h&#224;m.<br/>C&#242;n nội dung m&#224; Ban bi&#234;n tập Thư K&#253; Luật đề cập ở tr&#234;n l&#224; hạn tuổi cao nhất phục vụ trong ngạch dự bị của qu&#226;n nh&#226;n chuy&#234;n nghiệp m&#224;.
    Mai Thanh Lợi (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn