Hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất đối với Trung úy quân nhân chuyên nghiệp

Ngày hỏi:17/11/2018

Chồng của tôi hiện đang là Quân nhân chuyên nghiệp mang hàm Trung úy và đang phục vụ tại ngũ tại Quân khu 7, đóng tại Thành phố Hồ Chí Minh. Xin cho hỏi, đối với trường hợp của chồng tôi thì hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất của anh anh là bao nhiêu tuổi ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 thì hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất của quân nhân chuyên nghiệp theo cấp bậc quân hàm:

      - Cấp uý quân nhân chuyên nghiệp: nam 52 tuổi, nữ 52 tuổi;

      - Thiếu tá, Trung tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 54 tuổi, nữ 54 tuổi;

      - Thượng tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 56 tuổi, nữ 55 tuổi.

      Mặt khác, Theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 thì cấp úy quân nhân chuyên nghiệp sẽ bao gồm các cấp quân hàm sau đây:

      - Đại úy quân nhân chuyên nghiệp;

      - Thượng úy quân nhân chuyên nghiệp;

      - Trung úy quân nhân chuyên nghiệp;

      - Thiếu úy quân nhân chuyên nghiệp.

      Như vậy: Căn cứ các quy định được trích dẫn trên đây thì hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất đối với Trung úy quân nhân chuyên nghiệp hiện nay cụ thể như sau:

      - Đối với nam là 52 tuổi;

      - Đối với nữ là 52 tuổi.

      Lưu ý: Trường hợp người mang quân hàm Trung úy quân nhân chuyên nghiệp có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ cao, có đủ phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khoẻ và tự nguyện, nếu quân đội có nhu cầu thì được xem xét kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ không quá 05 năm.

      Bạn căn cứ các quy định trên đây để thực hiện.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn