Hệ thống cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân

Ngày hỏi:02/06/2018

Hệ thống cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thanh Luận, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến việc tổ chức, hoạt động của Công an nhân dân. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì Hệ thống cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 20 Luật Công an nhân dân 2014 thì Hệ thống cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được quy định cụ thể như sau:

      1. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ:

      a) Sĩ quan cấp tướng có bốn bậc:

      Đại tướng;

      Thượng tướng;

      Trung tướng;

      Thiếu tướng;

      b) Sĩ quan cấp tá có bốn bậc:

      Đại tá;

      Thượng tá;

      Trung tá;

      Thiếu tá;

      c) Sĩ quan cấp úy có bốn bậc:

      Đại úy;

      Thượng úy;

      Trung úy;

      Thiếu úy;

      d) Hạ sĩ quan có ba bậc:

      Thượng sĩ;

      Trung sĩ;

      Hạ sĩ.

      2. Sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật:

      a) Sĩ quan cấp tá có ba bậc:

      Thượng tá;

      Trung tá;

      Thiếu tá;

      b) Sĩ quan cấp úy có bốn bậc:

      Đại úy;

      Thượng úy;

      Trung úy;

      Thiếu úy;

      c) Hạ sĩ quan có ba bậc:

      Thượng sĩ;

      Trung sĩ;

      Hạ sĩ.

      3. Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ:

      a) Hạ sĩ quan có ba bậc:

      Thượng sĩ;

      Trung sĩ;

      Hạ sĩ;

      b) Chiến sĩ có hai bậc:

      Binh nhất;

      Binh nhì.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hệ thống cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Công an nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn